[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. Duy S2 Thảo

Duy S2 Thảo Dân đen

Thanks nhé

2. maimeo6867

maimeo6867 Dân đen

mod ơi cho mình hỏi tý nha cước ù " phá thiên " thế này là sao? trong Lệ làng chả thấy ghi rõ .
    Mình xướng thì bị báo là thiếu hô Bạch thủ. hic hic???? lâu lắm mới ù được cước khó.

3. Tào 1

Tào 1 Chắn hội Hà Nội

"Bạch thủ" là 1 trong số các cước bắt buộc phải xướng khi ù. Bạn xướng thiếu cước bắt buộc thì bị phạt thôi. Ván này bạn phải xướng là "Bạch thủ Phá thiên".

4. tattoo1

tattoo1 Dân đen

AD cho hỏi cước cá lội sân đình , và ngư ông bắt cá , nhà lầu xe hơi cần những chắn nào cho mình cái :D tks

5. maimeo6867

maimeo6867 Dân đen

vậy ah? thế cho hỏi cước " hoa rơi cửa phật " " cá lội sân đình " (19. Hoa rơi cửa phật: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (hình ngôi chùa), chì bạch thủ nhị vạn (hình hoa đào).
    Giải thích: "Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn" nghĩa là mình đã ăn chắn ngũ vạn, hoặc cạ ngũ có ngũ vạn, hoặc chíu ngũ vạn. )
    thì có phải xướng bạch thủ đâu.
    Nếu bắt buộc phải xướng thì trong Lệ làng phải ghi rõ như cước " Bạch thủ chi " : ( 12. Bạch thủ Chi: Là ù bạch thủ lá Chi Chi.
    Chú ý:
    + Nếu ù Bạch thủ Chi mà xướng "Bạch thủ" thì vẫn là xướng sai.
    + Khi chờ ù lá Chi Chi thì chỉ được phép ù Bạch thủ Chi. Tức, nếu đang có >= 6 chắn, tròn bài lẻ lá Chi mà làng bốc lên Chi thì cũng không được ù (Trường hợp này ta phải "xé chắn" - tức đánh bớt chắn đi để chỉ còn 5 chắn rồi chờ ù Chi, hoặc ta phải đánh Chi đi để chờ ù rộng).

đây Lệ làng ghi cước Phá thiên : ( 23. Phá thiên: (Đây là cước mới trong Chắn 2.0) Lên bài không có chắn nào, thế mà sau đó vẫn ù được thì gọi là ù Phá thiên.)
    không thấy ghi là ù Bạch thủ hay là ù xuông?

6. Mod01

Mod01 Administrator

Chào bạn! Bạn vào ĐÂY để tìm hiểu rõ về các cước được áp dụng trong Chắn pro nhé

7. Mod01

Mod01 Administrator

Chào bạn! Với các cước như "Hoa Rơi Cửa Phật", "Cá Lội Sân Đình", "Nhà Lầu Xe Hơi-Hoa Rơi Cửa Phật" và "Ngư Ông Bắt Cá" thì bản thân các cước ấy khi xướng đã bao gồm chì bạch thủ. Thế nên khi ù được các cước ấy thì bạn có thể hô thêm chì bạch thủ cũng không sao, mà bỏ chì bạch thủ cũng không sao.
    Riêng cước Phá Thiên: được hiểu là bạn lên bài không có chắn mà bạn ù được thì được gọi xướng là Phá Thiên kèm theo các cước mà bạn có. Ở tình huống mà bạn bị phạt thì bạn thiếu cước bạch thủ (là 1 trong các cước bắt buộc phải xướng trừ ở một số cước đặc biệt được nêu trên). Chúng ta có thể hiểu nôm na là: cước Phá thiên là cước mà lên bài không có chắn nhưng vẫn ù được và khi ù vẫn phải xướng kèm theo các cước bắt buộc phải xướng như "bạch thủ", "Chíu ù", "Ù bòn"..Trong trường hợp bàn chơi cài "không chơi ù xuông" hoặc "không chơi ù dưới 4 điểm" thì khi đợi ù rộng mà bài không có cước (tương đương với Ù Xuông) thì được xướng là Phá Thiên.
    Chúc bạn chơi vui vẻ và may mắn.

znz11 thích điều này.
  8. caloisandinh78

caloisandinh78 Dân đen

Cho hỏi cước ù hết điểm hết cước to nhất là bao nhiêu điểm thế MOD?
    Để ù được với số điểm lớn đó cần có những điều kiện gì và xướng như thế nào?
    Điểm ù to nhất có thể ù được là bao nhiêu?
    MOD giúp mình với nhé!

9. vantuellll

vantuellll Học chơi

khi rao thì rao ntn hả add
    có hô chì ko

10. Timekiller

Timekiller Thổ địa

Không cần đâu. Cá lội sân đình đã tính trì bạch thủ rồi. Có cước gì nữa thì xướng thêm thôi.

11. bd__4tom

bd__4tom Dân đen

ca? nha oi ca loi san dinh ngu ong bat ca thi ntn nho?

12. best12345678

best12345678 Dân đen

Ngư ông bắt cá là có chắn Chỉ chỉ trên bài và ù cửa chì bạch thủ bát vạn

13. cho hỏi"ngư ông bắt cá là c
    ứơc như thế nào có những quân gì

14. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Bạn xem tại đây... vào Hội làng tham khảo thực tế thêm

22. Ngư ông bắt cá:
    Khi ù, bài trên tay có chắn chi chi (ngư ông), chắn ngũ sách (thuyền), chì bạch thủ bát vạn (cá)
    Chú ý: Chắn chi chi, chắn ngũ sách ăn dưới chiếu không được tính.

15. cuchanhhamchoi

cuchanhhamchoi Dân đen

Mod cho hoi cuoc u"pha thien"van phai u co cuoc ah hay la u xuong ?va cach cuong bai ra sao?

16. Mod01

Mod01 Administrator

Cước ù " Ngư Ông Bắt Cá" là : trên tay có chắn chichi và chắn ngũ sách và ù chì bạch thủ cây bát vạn các bạn nhé.

17. Mod01

Mod01 Administrator

Cước phá thiên là: lên bài mà không có chắn nhưng vẫn ù được (không cần có các cước khác nhưng nếu là ù bạch thủ, ù bòn, chíu ù thì bắt buộc vẫn phải xướng các cước này)

18. mrcanhky01

mrcanhky01 Dân đen

mod cho hỏi tại sao TK đã có hơn 3000 000 bảo rồi mà khi chọn phòng vào bàn chơi lại bị báo là ko đủ bảo phải nạp bảo tối thiểu là 20 000 bảo

thbn1 thích điều này.
  19. cuongvuxd

cuongvuxd Dân đen

Các bạn cho hỏi, theo cách đánh thông thường, phổ biến thì cước ù "thập thành bạch định 2 tôm" được tính bao nhiêu điểm?

20. tanson2012

tanson2012 Dân đen

ca lang cho toi hoi u ngu ong bat ca ntn cho dung nhi xin cam on