[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. laloan1

laloan1 Dân đen

rất cảm ơn Mod9

mod09 thích điều này.
  2. cothechu007

cothechu007 Học chơi

3. Thầnprosm

Thầnprosm Học chơi

Xin chào tất cả mọi người ! Tôi là game rất thích chơi môn chắn, nhưng tôi mới chơi chắn lần đầu trên Web này. Điều tôi thắc mắc là mỗi địa phương, mỗi cuộc chơi đều có những quy định, luật chơi không giống nhau, nhưng để cuộc chơi được vui vẻ và đạt kết quả thì mỗi thành viên tham gia cuộc chơi đều có quyền biết được luật chơi. Ở Web này hình ảnh giao diện và cách tổ chức trò chơi rất hay, nhưng tôi không thấy cái hướng dẫn luật chơi cho những người mới tham gia như tôi ở đâu cả . Mong BTC và các game thủ có kinh nghiệm chỉ giáo.

4. mod10

mod10 Administrator Ban quản trị

5. duydong_1

duydong_1 Chánh tổng

xin các mod cho tôi hỏi, trước kia các mod có quy định mỗi ngày vào là được 40.000 bảo, giờ bỏ rồi (khi hết thì cho 50.000 bảo) với những trường hợp như tôi không có điều kiện mua thẻ, vào mỗi ngày để có bảo chơi, góp nhiều ngày mới chơi được 1 hôm, nếu may mắn sẽ có bảo chơi tiếp, còn không thì lại tiếp tục vào mỗi ngày để có số lượng bảo ... mod làm khó cho nhà nghèo tôi rồi??? mong mod giúp đỡ những người nghèo như tôi.

6. Mod07

Mod07 Moderator

Việc tặng bảo hàng ngày chỉ mang tính chất cho bạn chơi trải nghiệm, tránh người chơi lập nhiều nick một lúc. Tuy nhiên 1 ngày bạn được cộng 3 lần 50.000 bảo là 150.000 bạn nhé. Việc bạn đề cập mình đã hiểu và xem xét đưa lên trên cho các admin thảo luận nhé.

7. letienhadong

letienhadong Học chơi

Cước cá lội sân đình thì phải sướng thế nào

8. _Cao__Tien__Sinh_

_Cao__Tien__Sinh_ Dân đen

Mod và các bác chắn pro cho em hỏi.
    Hôm qua(27/03/2014) em chơi có trường hợp ntn.
    Bài em chờ con nhị lên ù BẠCH ĐỊNH, nhị vạn lên ở cửa trên họ bỏ. Nhưng nhà đối diện em lại CHÍU Ù BẠCH THỦ cây nhị vạn thế là họ được xướng. E bị đè các bác ạ.
    Vậy các bác cho e biết CHÍU Ù có phải là được ưu tiên ù đầu tiên ko ạ. Vậy nếu ù cửa chì thì có bị đè như trên ko ạ.
    E mới học chơi chắn mà trường hợp này e chưa đọc đc ở đâu.
    Mong các bác giúp đỡ (Khi áp dụng thực tế e đỡ bị "vắt mũi" :D).
    Cảm ơn các bác!

9. Mod07

Mod07 Moderator

Cước cá lội sân đình là anh có ngũ vạn dưới chiếu ( 1 chắn hoặc 1 cạ) và ù chì bạch thủ bát vạn nhé.

10. Mod07

Mod07 Moderator

Chào bạn, trong chơi chắn thì ở đâu cũng thế thứ tự ù sẽ ưu tiên nhất chì nhì chíu. Cửa chì sẽ được ưu tiên đặc biệt không ai có thể đè. Nếu không phải cửa chì thì sẽ ưu tiên người nào chíu ù trước sau đó mới tính đến vòng. Trường hợp bạn gặp ưu tiên người chíu ù là đúng rồi nhé.

11. _Cao__Tien__Sinh_

_Cao__Tien__Sinh_ Dân đen

Cảm ơn Mod.

12. hunghdyb

hunghdyb Học chơi

Cho mình hỏi nếu lên một quân ở cửa chì của mình mà mình ù luôn quân này, nhưng có một nhà khác có thể chíu và Ù cũng quân này thì mình có bị ù đè hay ko?

13. Mod01

Mod01 Administrator

Chào bạn! theo luật của Chắn pro thì khi ù sẽ ưu tiên như sau: Nhất chì, nhì chíu, thứ 3 chỗ ngồi. Nghĩa là sẽ ưu tiên cửa chì trước sau đó mới đến chíu và chỗ ngồi. Ở câu hỏi của bạn thì bạn hoàn toàn có quyền được ù mà không ai có thể ù đè được nhé.

14. Chí Phong

Chí Phong Dân đen

Cho mình hỏi. Giả sử trên tay có đủ 05 chắn, có chắn chi chi, chắn ngũ sách và còn què 3 con: tam văn, bát vạn và ngũ văn. Nếu nhà trên đánh ra ngũ sách hoặc bốc lọc được ngũ sách tại cửa chì ăn thành chắn ngũ sách dưới chiếu, trên tay chuyển thành cạ ngũ sách-ngũ văn và chờ ù bạch thủ bát vạn (con cá). Vòng tới bát vạn (con cá) lên cửa chì mình có được xướng là: "Ngư ông bắt cá" không? các cao thủ chắn giúp mình với. Tương tự với cước "nhà lầu, xe hơi, hoa rơi cửa phật" nhé. cảm ơn các chắn thủ nhiều!

15. Mod07

Mod07 Moderator

Trường hợp này không được xướng là ngư ông bắt cá bạn nhé, điều kiện bắt buộc là trên tay có 1 chắc chi chi và 1 chắn ngũ sách nên nếu bạn ăn chắn ngũ sách xuống chiếu sẽ mất điều kiện của cước ngư ông. Lúc đó nếu ù cá cửa chì bạn chỉ được xướng chì bạch thủ thôi.

Thịnh Bùi 1111Ho Phach thích điều này.
  16. ma chan chi

ma chan chi Dân đen

fdgffd

17. thuyvipbn

thuyvipbn Tình yêu chắn không bao giờ hết!

Khi Ù, nếu bài ù có những điểm đặc biệt thì sẽ được ăn thêm tiền. Điểm đặc biệt ấy gọi là Cước.
    Chắn Pro có đầy đủ các cước như ngoài đời, gồm có:

1. Xuông: Là khi bài ù không có gì đặc biệt (không có cước nào).

2. Thông: Nếu ván trước ù và xướng đúng, ván sau cũng ù thì ván sau được hô cước thông.
    Chú ý: Chỉ được hô Thông nếu ván trước ù và không bị phạt. Nghĩa là ván trước ù đúng xướng đúng và không phạm lỗi gì, hoặc chỉ bị nghỉ ăn tiền. Còn tất cả các trường hợp bị phạt thì ván sau đều không được hô Thông.

3. Chì: Là khi ù lá ở cửa chì - tức là cửa của mình. Chẳng hạn, mình bốc 1 lá và ù lá ấy luôn thì là ù Chì. (Chú ý rằng, khi người khác bốc mình cũng có thể ù - nhưng không là ù Chì).

4. Thiên ù: Người có cái (được chia 20 lá) tròn bài, ù luôn (có từ 6 chắn trở lên) thì gọi là thiên ù.

5. Địa ù: Phải thỏa mãn 2 điều kiện:
    + Ù khi chưa qua cửa chì
    + Ù cây bốc nọc đầu tiên hoặc ù khi nọc chưa được bốc (chíu ù)
    Chú ý:
    + Cây bốc nọc đầu tiên tức là cây đầu tiên do bất kỳ người nào bốc ra (chứ không có nghĩa là cây đầu tiên mình bốc, vì có thể trước đó đã có cây được người khác bốc rồi).
    + Nếu chưa đến lượt mà mình Chíu rồi Trả cửa thì vẫn coi là chưa qua cửa chì (vẫn có thể Địa ù)
    + Bài có cái thì không bao giờ có thể Địa ù được (vì cũng coi là đã qua cửa chì).

6. Có chíu, 2 chíu,..: Nếu trong ván mình đã chíu 2 phát thì khi ù được hô "2 chíu".

7. Chíu ù: Chíu mà tròn bài, ù luôn thì là chíu ù. Bình thường chỉ được phép ù lá bốc từ nọc lên. Riêng chíu ù thì có thể ù lá người khác đánh/ hoặc trả cửa.
    Chú ý:
    + Phân biệt "chíu ù" với "ù có chíu": Nếu chíu rồi ù luôn thì là chíu ù và khi xướng phải xướng là chíu ù, không được tính con chíu đó vào để hô "có chíu".
    + Trên ChắnPro hiện tại, khi chíu ù thì bạn phải click vào nút "ù" chứ không được click nút "chíu", vì sau khi click "chíu" rồi thì nút "ù" sẽ không click được nữa.

8. Có ăn bòn, 2 bòn,..: Đã có sẵn chắn (cửu vạn chẳng hạn), tách 1 lá ra để ăn chắn, sau lại lấy lá còn lại ăn chắn tiếp (=> ăn được 2 chắn cửu vạn). Cách ăn đó gọi là ăn bòn.
    Nếu trong ván mình ăn bòn 2 phát thì hô "2 bòn".

9. Ù bòn: Khi bốc được 1 lá mà mình có thể ăn bòn, nhưng lại tròn bài, ù luôn thì là ù bòn và cũng bắt buộc phải hô là ù bòn khi xướng bài.

10. Thiên khai, 2 thiên khai: Trên tay có 4 lá giống nhau gọi là có thiên khai. Nếu may mắn bạn có thể có nhiều thiên khai.

11. Bạch thủ: Có 2 trường hợp:
    - Thiên ù bạch thủ: Nhà có cái có 6 chắn, 4 cạ.
    - Không phải thiên ù: Đang chờ ù có 5 chắn, không có ba đầu, thêm cả lá ù nữa là thành 6 chắn.
    Giải thích:
    + Ba đầu là 3 lá cùng số, khác chất. Ví dụ: Ba đầu cửu là [cửu vạn, cửu văn, cửu sách].
    + Què: Khi lên bài (sau khi được chia), thường sẽ phải xếp lại bài cho dễ nhìn: Chọn hết các chắn xếp trước, rồi xếp cạ, ba đầu. Những lá lẻ ra gọi là Què, xếp ngoài cùng (Những lá này thường được ăn vào/ đánh đi để thêm chắn/ cạ => để tròn bài => ù).
    + Chờ ù bạch thủ là ngược với chờ "ù rộng".
    Ta đang có đủ chắn rồi (>= 6 chắn) và đang què 1 lá cửu vạn chẳng hạn thì khi làng bốc lên lá cửu gì ta cũng ù được => số lá ta có thể ù là nhiều (rộng).
    Còn nếu mới có 5 chắn, 4 cạ, què cửu vạn thì chỉ khi làng bốc lên lá cửu vạn ta mới ù được (vì ù là phải có >= 6 chắn) => số lá ta có thể ù là ít (<= 3 lá, vì tổng chỉ có 4 lá cửu vạn).
    Song, nếu có 5 chắn, 4 cạ, nhưng lại có 3 đầu - 3 đầu cửu chẳng hạn - thì dù làng bốc lên lá cửu gì ta cũng vẫn ù được. => Quy định trường hợp này cũng là ù rộng (không phải ù bạch thủ).

12. Bạch thủ Chi: Là ù bạch thủ lá Chi Chi.
    Chú ý:
    + Nếu ù Bạch thủ Chi mà xướng "Bạch thủ" thì vẫn là xướng sai.
    + Khi chờ ù lá Chi Chi thì chỉ được phép ù Bạch thủ Chi. Tức, nếu đang có >= 6 chắn, tròn bài lẻ lá Chi mà làng bốc lên Chi thì cũng không được ù (Trường hợp này ta phải "xé chắn" - tức đánh bớt chắn đi để chỉ còn 5 chắn rồi chờ ù Chi, hoặc ta phải đánh Chi đi để chờ ù rộng).

13. Thập thành: Bài ù có 10 chắn.

14. Bạch định: Bài ù toàn lá đen.
    Chú ý: Bộ bài có 20 lá đỏ: bát vạn, bát sách, cửu vạn, cửu sách, Chi Chi. 80 lá còn lại là đen.

15. Tám đỏ: Bài ù có đúng 8 lá đỏ.

16. Kính tứ Chi: Bài ù có đúng 4 lá Chi là đỏ.

17. Lèo: Có cả cửu vạn, bát sách, Chi Chi thì gọi là có lèo. (Có thể có tối đa 4 lèo).

18. Tôm: Có cả tam vạn, tam sách, thất văn thì là có tôm.

19. Hoa rơi cửa phật: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (hình ngôi chùa), chì bạch thủ nhị vạn (hình hoa đào).
    Giải thích: "Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn" nghĩa là mình đã ăn chắn ngũ vạn, hoặc cạ ngũ có ngũ vạn, hoặc chíu ngũ vạn.

20. Nhà lầu xe hơi hoa rơi cửa phật:
    Khi ù, bài trên tay có chắn ngũ vạn (nhà lầu), chắn tứ vạn (hình cái xe), chì bạch thủ nhị vạn (hoa đào).
    Chú ý: Chắn ngũ vạn, chắn tứ vạn ăn dưới chiếu không được tính.

21. Cá lội Sân Đình: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (đình), chì bạch thủ bát vạn (hình con cá).
    Giải thích: Giống hoa rơi cửa phật, nhưng thay "chì bạch thủ nhị hoa đào" bằng "chì bạch thủ bát cá".

22. Ngư ông bắt cá:
    Khi ù, bài trên tay có chắn chi chi (ngư ông), chắn ngũ sách (thuyền), chì bạch thủ bát vạn (cá)
    Chú ý: Chắn chi chi, chắn ngũ sách ăn dưới chiếu không được tính.

23. Phá thiên: Lên bài không có chắn nào, thế mà sau đó vẫn ù được thì gọi là ù Phá thiên.

18. toanruoi16

toanruoi16 Học chơi

Phá thiên tức là Phá trời, tức là trời đì mà ko chết, tức là chia bài ko có chắn nào, sau đó ù được.
    Có thể kết hợp cước ù Phá thiên với các cước khác như: Phá thiên Tôm Chì Bạch Thủ Chi 8 đỏ 2 lèo......

cau thang dola thích điều này.
  19. Duy S2 Thảo

Duy S2 Thảo Dân đen

Giả sử mình đang đợi bạch thủ nhưng cửa trên đánh 1 con vd: cửu đỏ ,nếu mình ăn sẽ chuyển sang đợi ù 8 đỏ thì có bị phạt không,

20. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Không đc ăn cạ đổi chờ bạn nhé.. ăn chắn bạn đổi chờ vô tư