[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. Trơn tuồn tuột

Trơn tuồn tuột Học chơi

Ù thế này có được thưởng gì không mod?

Các tệp đính kèm:

2. sơn rừng 2802

sơn rừng 2802 Học chơi

cho mình hỏi: tại sao trên bài có ngũ vạn mà mình ù chì BT nhị vạn, khi xướng là hoa rơi cửa phật thì bị bắt báo là sao?

thanchetgoitenmay thích điều này.
  3. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Trên bài là sai :D ..ngũ vạn phải ở dưới chiếu...Ok xem thêm

mod09 thích điều này.
  4. Đặng Thị Hằng

Đặng Thị Hằng Chánh tổng

Chơi không Ù dưới 4đ mà lên bài 6 chắn chờ luôn. Nọc mở cây đầu mà không xướng địa Ù thì không biết như thế nào nhỉ=))

5. HQpro

HQpro Học chơi

Như đời thường đánh bên ngoài thì cây đầu tiên dù không phải cửa chì vẫn tính là địa ù. Nhưng ở Sân đình mà xướng địa ù không phải cửa chì là đền đó. Mình bị 1 lần rồi, nên tốt nhất là không xướng địa ù, thế cho nhanh!

6. Mod07

Mod07 Moderator

Nếu bạn chưa đánh đi cây nào mà bốc cây đầu tiên trong nọc ra ở không phải cửa chì bạn hoàn tòan có thế xướng địa ù. Trường hợp bạn bị đền có lẽ cây bạn ù đã là cây thứ 2 trong nọc bốc ra. Bạn nên tham khảo kĩ lại ở lệ làng biết đâu không phí 1 ván ù ngay thì tiếc lắm chứ :)

7. HQpro

HQpro Học chơi

Mình nhớ hôm đó, lên bài 6 chắn què 1 thì chờ ù luôn, cây đầu tiên đánh k ăn, bốc luôn cây đầu tiên nhưng k phải cửa mình thế là xướng địa ù và bị đền. Bạn chơi cùng bàn hôm ấy cũng bảo: Địa ù phải vào cửa chì cơ! Dù sao thì cũng xong rồi, dạo này k có nhiều thời gian nên chỉ vào đọc diễn đàn tẹo thôi...

8. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Bạn nhớ lại khoảng thời gian là hôm nào : mình tìm lại ván bài đó cho !
    Sân đình có chức năng xem lại ván chơi , bạn có thể vào ngân hàng -> các ván chắn pro là xem lại được ván đánh của mình thôi !
    Chúc vui !

9. ruoi12

ruoi12 Học chơi

Cho mình hỏi:
    Ví dụ: Ăn tứ vạn mà chíu được không hạ hẳn chíu có được thu tiền không?

10. đỗ thành chung

đỗ thành chung Chánh tổng

vậy là treo tranh bạn nhé k đc ăn tiền."Nghỉ ăn tiền vì chíu đc 4 vạn nhưng lại ăn thường":D

mod09 thích điều này.
  11. 01658773444

01658773444 Học chơi

sao sang nay toi choi chon u quan that sach dung cua tri ma lai co nguoi u de le the nao mod oi

12. hatrinh

hatrinh Lý trưởng

Đọc kỹ bài viết đầu tiên :D

13. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

thứ nhất : có thể người ta ù cây trước cây của bạn mà bạn không để ý :D
    thứ hai : bạn có thể gửi ảnh hoặc log để mod kiểm tra chứ chỉ kêu thế này thì quan nào xét án được :-P

14. halinh31

halinh31 Dân đen

Bài tôi có lèo, đang chờ bạch thủ nhị vạn, Nhị vạn lên cửa chì, tôi hô: Lèo, Hoa rơi cửa phật thì bị bắt báo. Khi nào tôi được hô hoa rơi cửa phật? Bài tôi ù như trên chỉ được hô chì bạch thủ lèo thôi sao?
    Ai biết chỉ cho tôi với, xin cảm ơn!

15. DMQ_SG_Q1

DMQ_SG_Q1 Học chơi

dung roai.,ho chì bạch thủ lèo thoi,HRCP phai an con 5 di`nh duoi' chieu'.:)

16. TinhYeu0

TinhYeu0 Hội chắn Hải Dương

17. DMQ_SG_Q1

DMQ_SG_Q1 Học chơi

vao chjen di Ong Em...cha thay co mat gi the...;)

18. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

Bài bạn chỉ được hô Hoa rơi cửa phật khi bài bạn đã ăn chắn hoặc cạ ngũ vạn ù bạch thủ chì nhị vạn bạn nhé :D

hatrinh thích điều này.
  19. Lại Đức Vĩnh

Lại Đức Vĩnh Học chơi

Mình lên bài có 5 chắn (một chắn Chi), 4 cạ, què một cây, sau đó mình ăn thêm 1 cây Chi nữa và đánh cây què đi chuyển sang chờ bạch thủ chi. Xin hỏi Mod và các bạn trường hợp đó có phải lỗi ăn cạ chuyển chờ không? Nếu ko bị lỗi thì trong các trường hợp sau sẽ Xướng như thế nào?
    A, bài ù chỉ có 4 con chi là mầu đỏ:
    1, làng bốc lên Chi tại 2 cửa: sau mình hoặc đối diện
    2, người trước mình đánh ra hoặc bốc lên tại cửa chì
    B, bài ù có nhưng có thêm cây mầu đỏ ngoài Chi Chi:
    1, làng bốc lên Chi tại 2 cửa: sau mình hoặc đối diện
    2, người trước mình đánh ra hoặc bốc lên tại cửa chì

Xìn chỉ giúp mình cách sướng bài trong mấy trường hợp đó vì mình thấy nó liên quan đến vụ: ăn bòn, kính tứ chi ( ko biết nhớ có đung ko) nên thấy phân vân quá.
    Cảm ơn mọi người rất nhiều!

20. đỗ thành chung

đỗ thành chung Chánh tổng

Trường hợp của bạn nếu bài có 5 chắn(1 chắn chi) và 4 cạ.Bạn ăn thêm chi chi và đánh cây què đi để chờ chi chi thì hoàn toàn hợp lý, không phải lỗi ăn cạ chuyển chờ đâu bạn nhé:D
    A:bài ù chỉ có 4 cây Chi màu đỏ:
    1:làng bốc nên Chi>>>xướng ù bòn bạch thủ Chi kính 4 Chi
    2:nếu nhà trên đánh thì mình ăn thêm Chi rồi xé chắn hay cạ ra chờ ù >>>xướng là kính 4 chi có Bòn.Còn nếu nên Chi cửa chì xướng>>>chì ù bòn bt chi kính 4 chi.
    B:-Bài ù nhưng có thêm cây màu đỏ ngoài chi chi>>xướng tương tự như trên nhưng bỏ kính 4 chi nhé.
    2:Còn nếu nhà trên đánh Chi mình ăn thêm Chi rồi xé chắn hay cạ ra chờ ù >>>nếu xé cạ chờ ù rộng 6 chắn thì xướng Có Bòn,,,còn xé chắn chờ bạch thủ thì xướng Bạch thủ có Bòn:-bdNếu bài có thêm cước gì thì hô thêm(VD:Chì, hay tôm,lèo)

_Thu Hương_, Lại Đức Vĩnhhatrinh thích điều này.